Ohio Deputy's death first of family's sorrows
Results 1 to 1 of 1
 
  1. #1
    Junior Member LEO Affairs Recruit
    Join Date
    Apr 2017
    Posts
    4

    Ohio Deputy's death first of family's sorrows

    Giấy phép lập địa chỉ bán lẻ là một trong những giấy tờ quan trọng cần có của các doanh nghiệp. Tuy nhiên, theo pháp luật hiện hành, loại giấy tờ này chỉ có hiệu lực trong một khoảng thời gian nhất định. Vậy thủ tục cấp lại và gia hạn giấy phép lập địa chỉ bán lẻ được quy định ra sao? Cùng Luật Sư X t́m hiểu qua bài viết dưới đây.

    Xem thêm >>
    giải thể công ty
    Căn cứ pháp lư

    • Nghị định 09/2018/NĐ-CP.

    Nội dung tư vấn
    Trường hợp nào được cấp lại giấy phép lập địa chỉ bán lẻ
    “Giấy phép lập cơ sở bán lẻ được cấp lại trong trường hợp bị mất hoặc bị hỏng”. Trường hợp này được ghi nhận tại Điều 33 Nghị định 09/2018/NĐ-CP. Giấy phép lập địa chỉ bán lẻ được cấp lại sẽ có thời hạn bằng chính thời hạn c̣n lại của Giấy phép đă được cấp trước đó.

    Xem chi tiết >>
    hợp thức hóa lănh sự
    Thời hạn của giấy phép lập địa chỉ bán lẻ là bao lâu?
    Thời hạn của Giấy phép lập địa chỉ bán lẻ thông thường là 10 đến 15 năm. Tùy theo trường hợp cụ thể:

    • Trường hợp dự án có giấy chứng nhận đầu tư: Thời hạn của giấy phép bằng thời hạn ghi trong giấy chứng nhận đầu tư;
    • Trường hợp dự án không có giấy chứng nhận đầu tư: Thời hạn của giấy phép tương ứng với thời hạn được ghi trong tài liệu về địa điểm lập cơ sở bán lẻ.

    Thủ tục cấp lại giấy phép lập địa chỉ bán lẻ
    Chuẩn bị hồ sơ:

    • Đơn đề nghị.

    Tŕnh tự thực hiện:
    Để được cấp lại giấy phép lập địa chỉ bán lẻ, doanh nghiệp tiến hành thực hiện thủ tục theo quy định tại điều 35 Nghị định 09/2018/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    • “Hồ sơ 01 bộ gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu chính hoặc qua mạng điện tử (nếu đủ điều kiện áp dụng) đến Cơ quan cấp Giấy phép.
    • Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Cơ quan cấp Giấy phép cấp lại Giấy phép lập cơ sở bán lẻ, trường hợp từ chối phải có văn bản trả lời và nêu rơ lư do.”

    Thủ tục gia hạn giấy phép lập địa chỉ bán lẻ
    Chuẩn bị hồ sơ:

    • Đơn đề nghị;
    • Tài liệu khác có liên quan trong từng trường hợp cụ thể.

      Xem qua >> thành lập công ty

    Tŕnh tự thực hiện:
    Để được gia hạn giấy phép lập địa chỉ bán lẻ, doanh nghiệp tiến hành thực hiện thủ tục theo quy định tại điều 37 Nghị định 09/2018/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    • “Hồ sơ gửi trong thời hạn ít nhất 30 ngày trước khi Giấy phép lập cơ sở bán lẻ hết hiệu lực.
    • Hồ sơ 01 bộ gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu chính hoặc qua mạng điện tử (nếu đủ điều kiện áp dụng) đến Cơ quan cấp Giấy phép.
    • Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Cơ quan cấp Giấy phép kiểm tra và yêu cầu sửa đổi, bổ sung nếu hồ sơ chưa đủ và hợp lệ.
    • Trường hợp hồ sơ đủ và hợp lệ, Cơ quan cấp Giấy phép gia hạn Giấy phép lập cơ sở bán lẻ, trường hợp từ chối phải có văn bản trả lời và nêu rơ lư do.”

    Thông tin liên hệ Luật Sư X
    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về “Thủ tục cấp lại và gia hạn giấy phép lập địa chỉ bán lẻ”. Mọi thắc mắc liên quan xin vui ḷng liên hệ Luật Sư X, để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ của luật sư.
    Gọi ngay cho chúng tôi qua hotline: 0833.102.102
    Last edited by vigreen; 04-19-2022 at 07:25 AM.

Bookmarks

Posting Permissions

  • You may not post new threads
  • You may not post replies
  • You may not post attachments
  • You may not edit your posts
  •